หน้าแรก ฟอรั่ม ถาม-ตอบปัญหา ในหนึ่งวันกินน้ำตาลปริมาณเท่าไรดี

กระทู้นี้ประกอบด้วย 1 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย dominic kurt dominic kurt 2 ปี, 4 เดือน มาแล้ว

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
  • #1214 ตอบกลับ

angeles

อยากถามว่ากินน้ำตาลใน 1 วัน ปริมาณเท่าไรครับ แล้วพวกนมข้นหวานละครับ ปล.คือชอบกินชาเย็น กลัวว่ากินไปแล้วจะอ้วนแทนจะมีกล้าม

#1218 ตอบกลับ
    dominic kurt
    dominic kurt
    Keymaster

น้ำตาลก็เหมือนๆกับข้าวขาวนั้นแหละครับ อาจจะย่อยได้เร็วกว่าข้าวขาว แต่ไม่แนะนำให้กินแทนข้าว เพราะน้ำตาลไม่ได้มีแค่คาร์บเพียงอย่างเดียว น่าจะมีตัวอื่นๆที่ไม่ดีต่อร่างกายผสมอยู่ด้วย ประมาณว่ากินข้าวปลอดภัยกว่า(หรือเปล่านะ)

ส่วนกินเท่าไหร่ต่อวันดี ไม่กินได้ยิ่งดีครับ เพราะน้ำตาลปริมาณน้อยๆ ก็ให้คาร์โบไฮเดตรพอๆกับข้าวหนึ่งจานได้ ดังนั้น กินข้าวดูจะอิ่มกว่ากินน้ำตาลนะครับ

ส่วนนมข้นหวาน เลี่ยงได้เลี่ยง เพราะส่วนใหญ่แล้วมันมีไขมันเยอะ แล้วสมัยนี้พวกนมข้น ครีมเทียม ทั้งหลาย ไม่ได้ทำมาจากนม ครีม กันแล้ว ทำมาจากไขมันปลอม ซึ่งเป็นอันตรายต่อร่างมาก ประมาณว่าช่วยให้ร่างกายดูดซึมสารพิษได้ไวขึ้น ตับพังไวขึ้น เลี่ยงได้เลี่ยงครับ เปลี่ยนจากนมข้นมาเป็นใส่น้ำตาลยังดีกว่าซะอีก(เดา)

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: ในหนึ่งวันกินน้ำตาลปริมาณเท่าไรดี
ข้อมูลของคุณ:

− 2 = 1