หน้าแรก ฟอรั่ม ถาม-ตอบปัญหา อาการเจ็บกล้ามเนื้อ กับวันพัก

กระทู้นี้ประกอบด้วย 1 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย dominic kurt dominic kurt 2 ปี, 5 เดือน มาแล้ว

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
  • #1213 ตอบกลับ

pheerabha

ปกติจะเล่นเวท วันเว้นวัน ค่ะ
    แล้ววันที่ไปเล่น ก็จะมีอาการเจ็บกล้ามเนื้อจากการเล่นวันก่อนอยู่
    มันเป็นอันตรายไหมคะ
    หรือ จำเป็นไม๊คะ ที่จะต้องพักให้หายเจ็บ/ปวดกล้ามเนื้อก่อน แล้วค่อยกลับมาเล่น

#1216 ตอบกลับ
    dominic kurt
    dominic kurt
    Keymaster

ถ้าเป็นอาการเจ็บกล้ามเนื้อแบบธรรมดาทั่วไป(ทั่วไปคือ ทนได้) ถ้าจะซ้ำมันเข้าไปอีก ก็ไม่เป็นอันตรายครับ แต่ถ้าซ้ำหนักๆจนยกระดับจากเจ็บทั่วไป ไปเป็นขั้นร้ายแรงมันจะไม่ดี ผมไม่แนะนำให้ซ้ำ

ควรพักกล้ามเนื้อส่วนนั้นให้หายจากอาการเจ็บเสียก่อน หรือ กลายเป็นเจ็บนิดหน่อยครับ แล้วค่อยมาเล่นกล้ามเนื้อส่วนนั้นอีกที ส่วนใหญ่แล้วกล้ามเนื้อควรได้รับการพักฟื้นหลังจากฝึกหนักประมาณ 24-48 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: อาการเจ็บกล้ามเนื้อ กับวันพัก
ข้อมูลของคุณ:

53 − = 52