หน้าแรก ฟอรั่ม ถาม-ตอบปัญหา ออกกำลังกายตอนไหน ดีกว่ากัน

กระทู้นี้ประกอบด้วย 2 ข้อความตอบกลับ มี 1 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย  รองแนะนำ 2 ปี, 4 เดือน มาแล้ว

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
  • #1223 ตอบกลับ

ปุจฉา

คืองี้ค่ะ เราตั้งใจอยากจะลดน้ำหนักก็ไปพูดกับพี่ที่ทำงาน เราตั้งใจอยากไปช่วงเช้า อารมณ์แบบวิ่งเสร็จกลับห้องอาบน้ำไปทำงาน แต่นางบอกให้ไปเย็นดีกว่าเลิกงานแล้วไปวิ่ง.ได้ผลกว่า? ทำให้ตอนนี้อยากรู้ค่ะตอนเช้ากับตอนเย็นนี้มีผลแตกต่างกันมั้ยค่ะ ส่วนใครที่มีเคล็ดลับก็แบ่งๆกันบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ

#1224 ตอบกลับ

แนะนำนะ

ช่วงเวลาที่ดี และสำหรับการออกกำลังกาย คือช่วงที่มีเวลามากพอ
    จะออก เช้า กลางวัน เย็น หรือ กลางคืนก็ได้ แต่ต้องมีเวลามากพอสำหรับออกกำลังกาย
    หากออกกำลังกายในช่วงเวลาที่จำกัด ทำให้รีบเร่ง จะทำให้การออกกำลังกายไม่สนุก เหนื่อยเร็ว และบาดเจ็บง่าย

…ช่วงเช้า ออกกำลังกายแล้วไปทำงาน  หากคุณมีเวลาว่างเพียงแค่ 30-45นาที แล้วต้องรีบอาบน้ำ รีบเดินทางไปทำงาน
    ความกังวลเรื่องการเดิน การไปทำงานสาย ในขณะที่กำลังออกกำลังกาย  ควมคิดเหล่านี้จะรบกวนสมาธิการออกกำลังกายของคุณ
    ทำให้ออกกำลังไม่สนุก เหนื่อยง่าย และกล้ามเนื้อบาดเจ็บได้ง่าย   แต่ถ้าช่วงเช้าคุณมีเวลามากถึง 2-3ชั่วโมง ก็จัดไป

…ช่วงเย็น หลังเลิกงาน คุณมีเวลาเหลือเยอะแน่นอน ทำให้การออกกำลังกายไม่ต้องเร่งรีบ จะทำให้ออกกำลังกายได้สนุกกว่า
    ได้ผลดีกว่าช่วงเช้า
    ที่บอกว่าช่วงเย็นมีเวลาเยอะแน่นอนเพราะว่า ผมตัดเรื่องการเร่งรีบเดินทางกลับบ้านออกไป ตัดเรื่องอื่นที่ไม่ใช่งานออกไป
    จะทำให้คุณเหลือเวลาออกกำลังกายได้มากขึ้น

สรุป…เลือกเอาเวลาที่คุณสะดวก และมีเวลาเหลือมากพอ

#1225 ตอบกลับ

รองแนะนำ

ออกกำลังกายตอนเช้าก็มีข้อดีอยู่เหมือนกันนะครับคือถ้าออกกำลังกายเสร็จร่างกายจะกระปรี้กระเปร่า แต่ข้อเสียคือต้องตื่นแต่เช้าและต้องทำเวลาเพื่อที่จะให้ไปทำงานทัน ส่วนออกกำลังกายตอนเย็นข้อดีคืออากาศไม่ร้อนและได้เผาผลาญแคลอรี่ที่เรากินมาทั้งวัน ข้อเสียคือทำงานมาเหนื่อยอาจทำให้ขี้เกียจเวลาที่จะไปออกกำลังกายได้ ส่วนตัวผมเองวิ่งออกกำลังกายประมาณ 7-8 กิโลตอนเย็นเป็นประจำ ( อาทิตร์ละ 3 วัน ) เวลาประมาณ 17.30-18.45 น. จากเมื่อ 8 ปีก่อนผมสูง 172 ซม.น้ำหนัก 80 กก.แต่ตอนนี้น้ำหนักเหลือ 63 กก.ละครับและน้ำหนักก็ไม่ขึ้นไม่ลงเท่าเดิมตลอดขนาดเสาร์-อาทิตร์ ทานเยอะน้ำหนักก็เท่าเดิมคับ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: ออกกำลังกายตอนไหน ดีกว่ากัน
ข้อมูลของคุณ:

− 5 = 2