หน้าแรก ฟอรั่ม ถาม-ตอบปัญหา อยากเล่นกล้าม ทำไงดี?

กระทู้นี้ประกอบด้วย 2 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย  ธีรพล 2 ปี, 5 เดือน มาแล้ว

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
  • #1175 ตอบกลับ

dominic

สวัสดีครับ ผมอายุ 16 สิ้นปีนี้ ผมน้ำหนักประมาณ 60 สูงประมาณ 160 เป็นคนอวบๆ ครับ ผมอยากเล่นกล้าม และ เพิ่มความสูง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ชีวิตประจำวันผมก็ ตื่นมา เล่นเกมส์ ตกเย็นไปเล่นนอกบ้าน แล้วก็นอนครับ ช่วยแนะนำ หรือจัดตารางให้ทีครับ

#1182 ตอบกลับ
    dominic kurt
    dominic kurt
    Keymaster

อยากเล่นกล้ามก็เริ่มต้นเล่นได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องทำอะไรก่อนเล่นกล้ามทั้งนั้น ผมเห็นหลายคนบอกต้องลดน้ำหนักก่อนเล่นกล้าม มันไม่ใช่ครับ เล่กล้ามคุณจะเป็นแบบใหนก็เล่นได้เลย ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ไปยันคนแก่ก็เล่นได้ทั้งนั้นไม่มีอะไรยาก เอาเป็นว่าไกด์เป็นแนวทางให้ละกันครับ

1 หาที่ฝึกให้ได้ก่อน ควรหาเข้าฟิตเนสหรือถ้าแถวบ้านไม่มีฟิตเนสเลย อย่างน้อยก็ควรจะมีดัมเบลซักคู่หนึ่ง หรือ บาเบลซักอันหนึ่งใช้สำหรับฝึก

2 หาโปรแกรมฝึก ผมแนะนำให้ฝึกโปรแกรมจำพวก SS เช่น โปรแกรมฝึกนี้ Rippetoe ถ้าขาดแคลนอุปกรณ์แนะนำให้หาท่าฝึกตามส่วต่างๆจาก google ได้เลยครับ มีเป็นพันๆท่าฝึก มีท่าที่คุณสามารถฝึกได้อยู่แล้วถึงจะมีดัมเบลคู่เดียวก็ตาม

3 ลงมือทำครับ

เมื่อคุณสนใจมันมากขึ้นก็หาความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ให้มากขึ้นนะครับ

#1211 ตอบกลับ

ธีรพล

สวัสดีคับ ผมอายุ 16 นน.63 สูง 180 รูปร่างค่อนข้างสูงผอม อยากมีขนาดตัวที่ใหญ่ขึ้น มีกล้ามเนื้อที่ดูดี ต้องทำยังไงคับ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: อยากเล่นกล้าม ทำไงดี?
ข้อมูลของคุณ:

− 1 = 1