หน้าแรก ฟอรั่ม ถาม-ตอบปัญหา ฝึกกล้ามเนื้อแต่ละส่วนอาทิตย์ละ 1 หรือ 2 ครั้ง ดีครับ

กระทู้นี้ประกอบด้วย 1 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย dominic kurt dominic kurt 2 ปี, 2 เดือน มาแล้ว

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
  • #1215 ตอบกลับ

sarawuth14

การฝึกกล้ามเนื้อแต่ละส่วนเราควรฝึกให้ได้อาทิตย์ละกี่ครั้งครับ
    1 ครั้งต่ออาทิตย์ดีไหม?
    หรือ 2 ครั้งต่ออาทิตย์จะดีกว่า?
    น้อยไปหรือว่ามากไป มีข้อดีข้อเสียยังไง ผู้รู้รบกวนช่วยตอบคำถามทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

#1217 ตอบกลับ
    dominic kurt
    dominic kurt
    Keymaster

ควรฝึกอย่างน้อยส่วนละ 1 ครั้ง ต่ออาทิตย์ครับ ข้อดีคือ ร่างกายมีเวลาพักเยอะ ข้อเสีย คิดไม่ออก

ส่วนฝึกสองครั้งต่ออาทิตย์ ข้อดีคือ กล้ามเนื้อน่าจะพัฒนาได้ไวกว่าฝึกครั้งเดียว ข้อเสียคือ เวลาพักน้อย

ผมแนะนำ ถ้าอยากเน้นกล้ามเนื้อส่วนใดส่วนหนึ่ง ควรฝึกกล้ามเนื้อนั้น 2 ครั้งต่อสัปดาห์ หรือมากกว่านี้ก็ได้ แต่อย่าลืม กล้ามเนื้อที่ไดรับการฝึกหนักๆ ควรได้รับการพักผื้นอย่างน้อย 24-48 ชั่วโมง(นับวันดูแล้วก็ฝึกได้อาทิตย์ละไม่เกิน 3 วันเป็นอย่างมาก)

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: ฝึกกล้ามเนื้อแต่ละส่วนอาทิตย์ละ 1 หรือ 2 ครั้ง ดีครับ
ข้อมูลของคุณ:

57 − 56 =